Đường máu xuống thấp quá mức bình thường là rất nguy hiểm, thậm chí nguyhiểm hơn tăng đường huyết rất nhiều và có thể gây tử vong nhanh chóng dai thao duong. Nhắc đến bệnh đái đường (ĐTĐ), rất nhiều bệnh nhân, thậm chí cảthầy thuốc luôn nghĩ đến tình trạng đường huyết

Tổng hợp những thang thuốc có nhanh nhất nhất trong chuyên ngành trị:

biểu hiện của bệnh tiểu đường

tăng cao và tìm mọi biệnpháp  để hạ chỉ số đường máu xuống mà quên rằng đường máu xuống thấpquá mức thông thường là rất nguy hiểm, thậm chí nguy hiểm hơn tăng đườnghuyết rất nhiều và có xác xuất gây tử vong nhanh chóng nếu không được xử trícấp cứu kịp thời.

Nguy cơ gây hạ đường huyết (HĐH)

Cũng như các cơ quan khác trong cơ thể, não sử dụng glucose như mộtnguồn năng lượng chính dai thao duong . Một phần nhỏ glucose được lấy từ glycogen chứatrong các tế bào hình sao nhưng lượng glycogen này chỉ đủ dùng trong vàiphút. Phần lớn glucose được lấy từ máu và khi lượng đường trong máugiảm sẽ gây các triệu chứng về tâm thần (TK). Theo hiệp hội đái tháođường Hoa Kỳ (ADA), Lượng đường máu hiệu quả lúc đói là 90 -130mg/dl(5,0- 7,2mmol/l), Sau bữa ăn  1-2 giờ: nhỏ hơn 180mg/dl (10mmol/l),trước lúc đi ngủ vào khoảng : 110 -150mg/dl (6,0 – 8,3mmol/l). Các triệuchứng TK xuất hiện khi lượng đường trong máu xuống dưới 3.6 mmol/L(65mg/dL) và khi lượng đường máu xuống dưới 0.55 mmol/L (10 mg/dL) thì cácnơ ron TK mất làm việc điện học và bệnh nhân dịp nhanh lẹ đi vào hôn mê.

Khi đường máu xuống thấp dưới ngưỡng, thân thể tăng sản xuất các hoócmôn làm tăng đường huyết như adrenaline, glucargon theo cơ chế tự bảovệ. Sự gia tăng các hóc môn này gây nên các triệu chứng kinh điển của hạđường huyết như cảm xúc cồn cào, mạch nhanh, da tái lạnh, bủn nhủn chântay…

Hạ đường huyết (HĐH) là một biến chứng hay gặp ở các bệnh nhân dịp ĐTĐđang được theo dõi chữa trị bằng thuốc uống hoặc insulin tiêm. Các yếutố nguy cơ bao gồm: Dùng liều thuốc HĐH quá cao, quá lâu; Bệnh nhân kiêng khem quá mức; Các yếu tố làm bệnh nhân dịp bỏ ăn (mà vẫn dùng thuốc)như cúm, nhiễm khuẩn…; Do uống quá nhiều rượu, nhất là uống rượu màkhông ăn gì; Dùng liều insulin chưa thích hợp; Bệnh nhân đang dùng thêmcác thuốc khác có thể gây HĐH, hoặc dùng kết hợp nhiều loại thuốc HĐHvới nhau mà theo đuôi không kỹ;…

Có thể tử vong do chủ quan

Bệnh nhân dịp Nguyễn Thị H, 56 tuổi ở Hà Nội cấp cứu tại Bệnh viện ETrung ương trong tình trạng co giật hôn nằm mê do bị hạ đường huyết. Bệnhnhân đang được chữa trị đái tháo đường type 2. Hai ngày trước khi vàoviện, bệnh nhân mệt, ăn uống kém, khi nhà khám phá bệnh nhân bệnhnhân đã rơi vào  thực trạng hôn mê. Các bác  sĩ chẩn đoán bệnh nhân dịp bịhôn mê do hạ đường huyết.

 Một bệnh nhân dịp khác là Trần Văn Th. 76 tuổi, ở Hà Nội cũng phải cấpcứu trong hiện trạng hôn mê. Bệnh nhân  có tiền sử bệnh đái tháo đườngtyp 2 nhưng phải chữa trị bằng insulin giao dịch chậm 25 UI/ngày tiêm DD. Buổitrưa trước khi vào viện, bệnh nhân dịp uống rượu và không ăn gì, tới chiềutối vẫn tiêm 20 UI insulin DD. 19h, gia đình phát minh bệnh nhân dịp đã hônmê… Sau khi được cấp cứu và điêu trị kịp thời bệnh nhân dịp đã qua khỏicơn nguy hiểm…

BN Nguyễn Văn B, 58 tuổi được đưa vào cấp cứu vì chấn thương sọ nãodo TNGT. Làm XN đường máu xuống quá thấp. Bệnh nhân đang uống thuốc trịĐTĐ, hai ngày trước đó có sốt, ăn uống kém, vẫn uống thuốc theo đơn.Buổi sáng bệnh nhân đi xe máy, thấy choáng váng, bủn rủn chân tay, vã mồhôi, tự ngã gây tai nạn…

Trên thực tế thực trạng hạ đường huyết ở bệnh nhân đái tháo đườngthường xảy ra khi bệnh nhân đang ở nhà, hoặc đang đi xa, khi đang ngủ…nên ít khi được người nhà phát kiến để đưa đi cấp cứu kịp thời, nênthường dẫn đến biến chứng nặng nề như hôn mê, tử vong do hôn nằm mơ quá giaiđoạn, suy hô hấp quá nặng do sặc phổi (dịch vị, thức ăn, dịch hầu họng,cá biệt có trường hợp do răng giả gây bít tắc đường hô hấp khi BN hônmê). Nguy hiểm hơn là hiện trạng HĐH xảy ra khi người bệnh đang lao độnghoặc đang chỉ huy các công cụ liên lạc nên rất dễ gây tai nạn.

Biểu hiện HĐH ở bệnh nhân dịp ĐTĐ

Khởi đầu, người bệnh cảm thấy mệt, thuộc cấp bủn rủn, vã mồ hôi lạnh,cảm giác cồn trong ruột, mạch nhanh, áp huyết tăng nhẹ, tim đậpnhanh. Nặng hơn, bắt đầu xuất hiện những cơn co giật và đi vào hôn mê ởcác hạn độ khác nhau. Khi bệnh nhân dịp hôn mê, các phản xạ nuốt và ho sặcrất kém hoặc mất dẫn đến thực trạng sặc dịch hầu họng, dịch vị, thứcăn… vào phổi gây viêm phổi suy hô hấp nặng, có trường hợp tử vong.Ngay cả khi đã được chữa trị điển tích cực, các di chứng thần kinh sau hôn mêhoặc do thiếu o xy não quá lâu cũng thường gặp như chóng mặt, đau đầu,suy giảm trí nhớ, mất tập trung, các cơn co giật kiểu động kinh thậm chítổn thương não quá nặng nề khiến cho bệnh nhân tuy được cứu sống nhưngphải sống kiểu thực vật, không còn chất lượng cuộc sống.

Cần làm gì khi bị HĐH?

Ngay khi nghi kị hoặc có biểu hiện của HĐH, người bệnh cần uống ngaymột cốc nước đường, sữa, ăn bánh kẹo, hoa quả ngọt (ví dụ: chuối) đểnhanh chóng nâng đường huyết lên. Cần đặc biệt chú ý, khi người bệnh đãcó biểu hiện hôn mê, không nên cho ăn uống rất dễ bị suy hô hấp do sặc,trường hợp này phải đưa đến bệnh viện ngay. Dừng tất cả các loại thuốcđiều trị ĐTĐ đang dùng sau đó đến ngay cơ sở y tế kiểm tra lại đườnghuyết. Tại cơ sở y tế, nếu thực trạng người bệnh nặng các lương y có thểtryền đường 5%, 10% hoặc tiêm glucargon hoặc corticoid để làm tăng đườnghuyết và chữa trị các biến chứng nếu có.

Quan trọng là phòng tránh

Tâm lý chung của các bệnh nhân dịp ĐTĐ là rất sợ đường huyết tăng. Thậmchí có người nhịn ăn cả cơm để tránh tăng đường huyết. Điều này rất nguyhiểm. Vì vậy, để tránh tình trạng HĐH xảy ra, người bệnh cần:

- Tuân thủ đúng chỉ định chữa trị của thầy thuốc về chế độ dùng thuốc vàchế độ ăn uống điều trị bệnh ĐTĐ.  Loại bỏ các nhân tố nguy cơ như kiêngkhem quá mức, bỏ ăn vì mỏi mệt hoặc do các bệnh lý khác…

- Cần có chế độ tập luyện thường xuyên, phù hợp đối với từng người theo tư vấn của lương y chữa trị để đảm bảo sức khoẻ.

- Thường xuyên thẩm tra đường huyết tại các cơ sở y tế hoặc có thể tựlàm thẩm tra tại nhà mặt phố bằng cách theo đòi đường máu mao mạch theo chỉ dẫncủa nhân viên y tế./ dai thao duong.